શરૂનો ભાવ = 100 20% વધ્યા પછી = 120
20% ઘટ્યા પછી = 120 × 80/100 = 96 ફેરફાર = 100-96 = 4% નો ઘટાડો
ટકાવારી (Percentage)
એક પરીક્ષામાં વિદ્યાર્થીને પાસ થવા માટે 30% ગુણની જરૂર રહે છે. તે 140 ગુણ મેળવે છે અને 40 ગુણથી નાપાસ જાહેર થાય છે. તો તે પરીક્ષાના કુલ ગુણ કેટલા હશે ?