નફો અને ખોટ (Profit and Loss)
એક વેપારીએ રૂપિયા 4000 નો માલ ખરીદ્યો અડધો માલ 10% નફાથી વેચ્યો. બાકીનો માલ કેટલાં ટકા નફાથી વેચવો જોઈએ કે જેથી સરવાળે 25% નફો થાય ?
અડધા માલ પર 10% નફો = 2000 × 10/100 = 200
કુલ માલ પર નફો = 4000 × 25/100 = 1000
બાકીના અડધા માલ પર નફો = કુલ નફો - પ્રથમ અડધા માલ પર નફો
=1000 - 200
= 800
2000 800
100 (?)
100/2000 × 800 = 40% નફો
નફો અને ખોટ (Profit and Loss)
એક વેપારી બે વસ્તુ, દરેક વસ્તુ રૂપિયા 800 માં વેચે છે. પ્રથમ વસ્તુ 20% નકાથી અને બીજી 20% નુકશાનથી વેચાય છે તો વાસ્તવમાં તેને નકો કે નુકશાન કેટલા ટકા થાય ?